category รีวิว MILO CUBE แบบจริงจังศาสตร์ ไมโลก้อนจิ๊วจิ๋ว แต่ทำไมราคาเท่าช้างแมมมอธ ??!

Writer : Taey Ch

: 25 เมษายน 2560

 milo-energy-cube-5

ถึงแม้ว่ากระแส MILO ENERGY CUBE หรือเจ้าไมโลก้อน จะเริ่มซาลงไปแล้ว แต่ในเมื่อทีมงาน Mango Zero เพิ่งมีโอกาสได้ลิ้มลอง ก็ต้องมารีวิวให้ทุกคนได้อ่านกัน สำหรับสิ่งที่เซอร์ไพรส์มากๆ อย่างแรกเมื่อแกะห่อออกมาก็คือขนาดที่เล็กจิ๋วเท่าขี้มด ซึ่งขอบอกเลยว่าถ้าวัดความคุ้มค่ายังไงก็ไม่คุ้ม แต่ถ้าอยากจะลองก็โอเคนะถือว่ามิชชั่นคอมพลีท คุยกับคนเขารู้เรื่อง

milo-energy-cube-2

REVIEW แบบนักฟิสิกส์ (วัดขนาดนั่นแหละ !)

ขนาด : เราได้นำเจ้า MILO CUBE มาเรียงกับของที่มีขายใน 7-11 เพื่อเทียบขนาดให้ทุกคนนึกภาพตามออก ซึ่งถือว่าเล็กมากๆ เพียงแค่ 0.8 ลูกบาศก์เซนติเมตร (กว้างxยาวxสูง = 0.8 x 0.8 x 0.8 เซนติเมตร)

มวลรวม : MILO CUBE มีน้ำหนัก/ ก้อน = 2.75 กรัม (เพราะ 1 ถุง มี 100 ก้อน น้ำหนัก 275 กรัม)

milo-energy-cube-4

REVIEW แบบนักโภชนาการ

พลังงาน : MILO CUBE 1 ก้อน ให้พลังงานประมาณ 11.0825 แคลอรี่

เทียบกับ MILO 3 in 1 : MILO CUBE 12 ก้อน (2.75 x 12 = 33 กรัม) จะเท่ากับการชงด้วย MILO 3 in 1 หนึ่งซอง (33 กรัม)

 

 

milo-energy-cube-1

REVIEW แบบนักกิน

วิธีการกิน MILO CUBE ?

  • จริงๆ แล้วการกินเจ้าไมโลก้อนเลียนแบบมาจากการชงไมโล 3 in 1 เลย ก็คือชงในน้ำร้อนหรือน้ำเย็นเพื่อดื่มนั่นแหละ แต่ทีนี้พอมาอัดเป็นก้อน เราก็รู้สึกว่ามันเหมือนลูกอมหรือช็อกโกแลต เลยมีวิธีการกินเพิ่มอีกอย่างก็คือกินดิบๆ ไปเลย แกะซองแล้วโยนเข้าปาก เคี้ยวๆ สนุกๆ (หรือว่าจะอมจนละลายก็แล้วแต่)

รสชาติล่ะ ?

  • รสชาติจริงๆ ไม่ต้องจินตนาการไปไกลว่าจะอร่อยเหมือน ROYCE เพราะอย่างที่บอกว่ามันคือการเอา 3 in 1 มาอัดเป็นก้อน เพราะงั้นรสชาติมันก็จะหนีไปไหนไม่ได้นอกจากรสชาติเดียวกันกับไมโล 3 in 1 แบบผงนี่แหละ ถ้าใครมาบอกว่าอร่อยมาก สุโค่ยสุดๆ ก็ตะโกนในใจได้เลยพร้อมกันว่า … (อื้อนั่นแหละ)

 

 

REVIEW แบบนักสำรวจ (อยากรู้ว่ามีขายที่ไหนบ้าง)

ในตอนนี้หลายคนอาจจะเริ่มขี้เกียจกินไมโลก้อนกันแล้ว เพราะรีวิวแต่ละที่ออกมาว่าไม่อร่อยบ้าง ไม่คุ้มบ้าง และเดี๋ยวโดนหลอกบ้าง แต่สำหรับเรา เราคิดว่าเกิดมาทั้งที เอาวะ จะโง่สั่งแพงกว่าปกติมาลองมันก็โอเคปะ??? เพราะงั้นใครที่คิดแบบเดียวกันก็หาซื้อตาม Social ได้เลยจ้าาาา #แต่ ถ้าใครจะได้ไปมาเลเซีย หรือสิงคโปร์ ก็สามารถไปหาซื้อมาลองกันได้

และ และ และะะะะ สำหรับใครที่คิดว่ารอได้ เดี๋ยวก่อนนนน สั่งถูกๆ ดีกว่า ก็รอซื้อกันได้ใน 7-11 นะจ๊ะ เพราะเห็นว่าเดี๋ยวเขาจะนำเข้ามาขายที่ไทยบ้างแหละ

 

REVIEW แบบนักบัญชี (ราคาเท่าไหร่ ?)

ราคาที่รับได้ไม่ควรเกินเท่าไหร่ ?

  • จากในเว็บไซต์ของต่างประเทศ พบว่าราคาตกอยู่ที่ประมาณ 300 บาท ซึ่งคนที่รับมาขายกัน เราเห็นแพงๆ ตั้งแต่ 500 – 800 เลย ถือว่าเป็นราคาที่เอาเปรียบมากเหมือนกัน เพราะงั้นถ้าจะลองซื้อมาก่อน ก็หาเจ้าที่ถูกๆ กันเนอะ
Foodie แอพถ่ายรูปอาหารจาก LINE สายถ่ายก่อนกินห้ามพลาด

Foodie แอพถ่ายรูปอาหารจาก LINE สายถ่ายก่อนกินห้ามพลาด

สายของหวานห้ามพลาด เค้ก 8 ชนิดจากทั่วโลก เคยลองกันครบหรือยัง ?

รวม 5 เมนูของหวานอลังการงานสร้าง เห็นแล้วแทบกราบ

รีวิว : Menya Itto สุดยอดร้านราเมนชื่อดังจากโตเกียว พร้อมเมนูใหม่ขายเฉพาะที่เมืองไทยเท่านั้น

รีวิว : Secret Free แอปฯ รวมสูตรเด็ดเมนู Starbucks น่าโดนจากทั่วโลก

ทำความรู้จัก นม 5 ชนิด ที่ไม่ได้มาจากคุณวัว

รีวิว 'Family Mart สุขุมวิท 33' ปรับโฉมใหม่เหมือนญี่ปุ่น ฟรีไวไฟ, ห้องน้ำ, ที่นั่งทำงาน,ตู้กาชาปอง และอีกเพียบ

วิธีที่ Starbucks ใช้แก้ปัญหาที่นั่งไม่พอ, ติวหนังสือ, เด็กทำการบ้าน, คนนั่งทำงานแช่ในร้าน

วิธีที่ Starbucks ใช้แก้ปัญหาที่นั่งไม่พอ, ติวหนังสือ, เด็กทำการบ้าน, คนนั่งทำงานแช่ในร้าน

รวม 10 เรื่องราวสุดพีค ที่เกิดขึ้นในวงการอาหาร ตลอดปี 2017 ยังจำกันได้ไหม?

ไปลองเล่นกันกับ “ตู้คีบไอศกรีม” ให้คีบจนกว่าจะได้กิน ไม่ต้องกลัวเสียตังค์ฟรี

Pepsi J-Cola เป็ปซี่ที่สร้างรสชาติมาเพื่อลิ้นคนญี่ปุ่นโดยเฉพาะ

รีวิว 13 เมนูในเทศกาล Strawberry Pink Festival จาก Lawson108

สุดทึ่ง!!! คนจีนแห่ซื้อทุเรียน 8 หมื่นลูก ใน 1 นาที ผ่านเว็บของ อาลีบาบา

10 อาหารแพงเว่อร์ที่มีทอง 24K